Có được quyền nuôi dưỡng con?

0 Luật sư Hoàng Thị Nhàn ((Văn phòng Luật sư Phúc Thọ - số 23 Hồ Đắc Di, phư)
(ANTĐ) - Vợ chồng tôi lấy nhau được 3 năm. Chúng tôi đã có 2 con chung. Con đầu được 26 tháng, con thứ hai được 8 tháng. Chồng tôi có quan hệ với người khác khi tôi còn đang mang thai cháu thứ 2. Ba mẹ con tôi giờ về ở nhà ông bà ngoại. Hiện nay chồng tôi không quan tâm chăm sóc để mặc 3 mẹ con cho ông bà ngoại chăm sóc nuôi dưỡng và vẫn có quan hệ với người khác. Xin hỏi nay tôi nộp đơn xin ly hôn toà có giải quyết không? Tôi có nguyện vọng nuôi cả 2 cháu có được không?

Có được quyền nuôi dưỡng con?

(ANTĐ) - Vợ chồng tôi lấy nhau được 3 năm. Chúng tôi đã có 2 con chung. Con đầu được 26 tháng, con thứ hai được 8 tháng. Chồng tôi có quan hệ với người khác khi tôi còn đang mang thai cháu thứ 2. Ba mẹ con tôi giờ về ở nhà ông bà ngoại. Hiện nay chồng tôi không quan tâm chăm sóc để mặc 3 mẹ con cho ông bà ngoại chăm sóc nuôi dưỡng và vẫn có quan hệ với người khác. Xin hỏi nay tôi nộp đơn xin ly hôn toà có giải quyết không? Tôi có nguyện vọng nuôi cả 2 cháu có được không?

Hoàng Thu Hằng (Hà Nội)

Trả lời: Tại Điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định quyền yêu cầu toà án giải quyết việc ly hôn: Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu toà án giải quyết việc ly hôn. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 89, 91 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định căn cứ cho ly hôn: Toà án xem xét yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được thì toà án quyết định cho ly hôn.

Khi một bên vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại toà án không thành thì toà án xem xét, giải quyết việc ly hôn.

Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn: Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Về nguyên tắc, con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

Luật sư Hoàng Thị Nhàn

(Văn phòng Luật sư Phúc Thọ - số 23 Hồ Đắc Di,
phường Nam Đồng, quận Đống Đa, HN)

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top