Cắt điện do vi phạm xây dựng

0 Trần Lê  (Hà Nội) ((VPLS Phúc Thọ, 23 Hồ Đắc Di, Nam Đồng, Đống Đa, H)

Cắt điện do vi phạm xây dựng

Hỏi: Vừa qua do nhà xuống cấp tôi đã sửa một số chỗ, gia cố lại ban công và trát lại toàn bộ tường nhà. Trong quá trình sửa chữa tôi nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính và quyết định cưỡng chế phá dỡ phần ban công mới sửa chữa. Tôi đang khiếu nại và khởi kiện quyết định cưỡng chế này thì UBND phường thông báo sẽ cắt điện, cắt nước của gia đình. Tôi xin hỏi quy định nào của luật cho UBND phường xã thẩm quyền cắt điện, cắt nước của dân?                         

Trần Lê  (Hà Nội)

Trả lời: Điều 62 - Luật Xây dựng quy định như sau:

Trước khi khởi công xây dựng công trình chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây:

a) Công trình thuộc bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ xây dựng công trình chính;

b) Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng, dự án đầu tư xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

c) Công trình hạ tầng kỹ thuật quy mô nhỏ thuộc các xã vùng sâu, vùng xa;

d) Nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa không thuộc đô thị, không thuộc điểm dân cư tập trung, điểm dân cư nông thôn chưa có quy hoạch xây dựng được duyệt;

đ) Các công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình.

Như câu hỏi của ông không rõ ông đang sửa chữa cải tạo gì trong ngôi nhà của mình, nên ông có thể đối chiếu quy định trên xem trường hợp sửa chữa của mình có phải xin phép xây dựng không. Nếu phải xin phép xây dựng mà gia đình không thực hiện thì việc xây dựng sẽ bị xử lý hành chính theo Nghị định 180/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị:

a) Lập biên bản ngừng thi công xây dựng, yêu cầu chủ đầu tư tự phá dỡ công trình xây dựng vi phạm trật tự xây dựng đô thị;

b) Trường hợp chủ đầu tư không ngừng thi công xây dựng phải bị đình chỉ thi công xây dựng, buộc phá dỡ công trình xây dựng vi phạm trật tự xây dựng đô thị; đồng thời, áp dụng các biện pháp ngừng cung cấp các dịch vụ điện, nước và các dịch vụ khác liên quan đến xây dựng công trình;

Theo đó, nếu công trình ông xây dựng bị xử lý hành chính theo quy định trên thì UBND phường mới có quyền yêu cầu cơ quan điện nước ngừng cung cấp các dịch vụ điện, nước.

LS. Bạch Tuyết Hoa

(VPLS Phúc Thọ, 23 Hồ Đắc Di, Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top