Người bị TNGT có được thanh toán BHYT?

0 Phương Minh
(ANTĐ) - Đến nay, đã hơn 6 tháng triển khai Luật Bảo hiểm y tế (BHYT), một số người dân có thắc mắc xung quanh việc thực hiện Luật. Một trong những thắc mắc đó là người bị TNGT có được thanh toán BHYT không?.

Người bị TNGT có được thanh toán BHYT?

(ANTĐ) - Đến nay, đã hơn 6 tháng triển khai Luật Bảo hiểm y tế (BHYT), một số người dân có thắc mắc xung quanh việc thực hiện Luật. Một trong những thắc mắc đó là người bị TNGT có được thanh toán BHYT không?.

Gia tăng  số vụ TNGT trên địa bàn TP Hà Nội.

Hiện tại, số vụ TNGT xảy ra trên địa bàn các tỉnh, TP trong cả nước ngày càng gia tăng, theo đó rất nhiều người bị thương do TNGT gây ra. Người bị TNGT đã đóng BHYT nhưng họ không được thanh toán BHYT.

Về vấn đề này Vụ Bảo hiểm y tế, Bộ Y tế cho biết: Theo Điều 23 của Luật BHYT quy định: Việc khám bệnh, chữa bệnh tổn thương về thể chất, tinh thần do hành vi vi phạm pháp luật của người đó gây ra thì không được hưởng BHYT. Vì vậy, quỹ BHYT không thanh toán đối với các trường hợp vi phạm pháp luật.

Vậy, nếu người bị TNGT muốn được thanh toán BHYT thì phải có giấy xác nhận không vi phạm pháp luật của cơ quan có thẩm quyền.

Được biết, Bộ Y tế và Bộ Công an đang phối hợp để ban hành văn bản hướng dẫn bổ sung chi tiết về trách nhiệm của các bên liên quan nhằm bảo đảm quyền lợi, tạo điều kiện cho người tham gia BHYT trong các trường hợp bị TNGT.

Phương Minh

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top