Chồng chở vợ và hai con đi xe máy có bị xử phạt không?

0 Theo Luathuythanh
ANTD.VN - Gia đình tôi có vợ chồng và hai con nên có đi chơi đâu thì bố cháu sẽ đèo, ba mẹ con ngồi ở phía sau xe máy. Hai cháu nhà tôi đều chưa đến 14 tuổi nhưng hôm trước đi trên đường thì chồng tôi đã bị CSGT xử phạt hành chính vì hành vi chở quá người theo quy định. Tôi muốn hỏi CSGT xử phạt như vậy có đúng pháp luật không?

Trả lời:

Hành vi chở 3 người trên xe máy của chồng chị đã vi phạm pháp luật giao thông đường bộ, cụ thể vi phạm khoản 1 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008:

“Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

1. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

c) Trẻ em dưới 14 tuổi”.

Với hành vi vi phạm nêu trên, chồng chị sẽ bị xử phạt theo Điểm b Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe;”

Như vậy, cảnh sát giao thông xử phạt hành chính đối với hành vi chở 3 người trên xe của chồng chị là đúng pháp luật.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top